HEADER AD

HEADER AD

NYARAKA ZILIZOVUJA ZAFICHUA ORODHA YA WATU 613 WANAOTAFUTWA NCHINI TURKMENISTAN


Turkmenistan — Nyaraka zilizovuja kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani ya Turkmenistan zimeibua taarifa kuhusu namna mamlaka ya nchi hiyo ilivyoweka kwenye orodha ya watu wanaotafutwa mamia ya raia wake waliokuwa wakiishi nje ya nchi.

Uchunguzi uliochapishwa tarehe 1 Oktoba 2026 na Organized Crime and Corruption Reporting Project (OCCRP), kupitia mshirika wake Turkmen.news, unasema umefanikiwa kupata orodha ya hati za kukamatwa yenye majina ya raia wa Turkmenistan waliokuwa wakitafutwa na mamlaka kufikia Novemba 2022.

Kwa mujibu wa uchunguzi huo, orodha hiyo ina majina ya raia 613 wa Turkmenistan waliokuwa nje ya nchi.

Kati yao, watu 93 walikabiliwa na tuhuma zilizohusishwa na masuala ya kisiasa, zikiwemo madai ya ugaidi, njama za kutwaa madaraka na kuunda kundi lenye silaha kinyume cha sheria.

OCCRP imesema waandishi wake walithibitisha uhalisi wa orodha hiyo kwa kulinganisha majina na mashtaka yaliyokuwa tayari yamewahi kuwekwa wazi katika baadhi ya kesi zinazojulikana.

Mwanaharakati aliyekuwa akitafutwa

Miongoni mwa majina yaliyomo kwenye orodha hiyo ni Nurmuhammet Annayev, mkosoaji wa serikali ya Turkmenistan anayeendesha kituo cha YouTube kinachohusishwa na wakosoaji wa serikali.

Kwa mujibu wa OCCRP, Annayev alikuwa akiishi katika nchi mbalimbali za Ulaya, zikiwemo Poland, Sweden na Uholanzi, wakati akitafuta hifadhi ya kisiasa.

OCCRP ilisema haikufichua eneo alilokuwa akiishi wakati wa uchunguzi huo kwa sababu za kiusalama.

Annayev alikuwa akituhumiwa na mamlaka za Turkmenistan kwa makosa yaliyohusisha wito wa kutwaa madaraka kwa kutumia silaha au kubadilisha mfumo wa kikatiba, pamoja na madai ya kutoa wito wa shughuli za itikadi kali.

Wengine walirejeshwa Turkmenistan

OCCRP inasema uchunguzi wake ulibaini kuwa angalau watu watatu waliokuwa kwenye orodha ya mwaka 2022 baadaye walirejeshwa Turkmenistan, ambako walihukumiwa.

Kwa mujibu wa uchunguzi huo, baadhi ya mashtaka yaliyotajwa kwenye orodha yalikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na shughuli za kisiasa au ukosoaji wa serikali.

Hata hivyo, uwepo wa jina la mtu kwenye orodha hiyo pekee haumaanishi kwamba ametiwa hatiani kwa kosa alilotuhumiwa nalo.

Mashtaka yaliyohusishwa na dini

Uchunguzi huo pia umeonyesha kuwa si mashtaka yote kwenye orodha yalikuwa ya kisiasa moja kwa moja.

Kati ya watu 93 waliokabiliwa na mashtaka yaliyotajwa kuwa ya kisiasa, 39 walituhumiwa kwa kuchochea chuki za kijamii, kitaifa au kidini.

OCCRP iliripoti pia kuwa baadhi ya watu hao walikabiliwa na tuhuma nyingine, zikiwemo madai ya njama ya kutwaa madaraka na uhalifu uliopangwa.

Serikali haikujibu ombi la maoni

Katika uchunguzi huo, OCCRP ilisema iliwasiliana na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Turkmenistan ili kupata maelezo kuhusu orodha hiyo na tuhuma zilizomo.

Kwa mujibu wa OCCRP, wizara hiyo haikujibu ombi la maoni wakati uchunguzi huo ulipochapishwa.

Historia ya ukandamizaji wa wakosoaji

OCCRP imeeleza Turkmenistan kuwa nchi ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikikabiliwa na ukosoaji kuhusu namna inavyoshughulikia wakosoaji na wanaharakati.

Human Rights Watch pia iliripoti katika World Report 2026 kwamba wanaharakati na wakosoaji wa serikali ya Turkmenistan, wakiwemo wanaoishi uhamishoni, wameendelea kukabiliwa na ufuatiliaji na vitendo vya kuwatisha.

Chanzo : Organized Crime and Corruption Reporting Project (OCCRP), kupitia Turkmen.news — “Leaked Warrant List Reveals How Turkmenistan Targets Critics Abroad,” .

No comments